วันนี้อากาศยังเย็นสบายอยู่เลยค่ะ มีกำลังใจในการทำขนมมากขึ้น เพราะว่าถ้าอยู่ในห้องครัวช่วงอากาศร้อนๆนี่ ไม่ไหวน้า เหมือนจะละลายเลยหล่ะค่ะ พออากาศกำลังดี ชิวๆ แบบนี้ รีบฉวยโอกาสทำขนมเลยนะ วันนี้เลือกทำขนมที่ทำง่ายมากๆเลยค่ะ นั้นคือ เค้กกล้วยหอม นุ๊มนุ่ม สูตรคุณ Beebie ในตำนานนั้นเอง ใครอยากตามไปดูต้นฉบับ คลิกได้เลยค่ะ เค้กกล้วยหอมสูตรคุณ BeeBie ว่าแล้วไปลงมือกันเลยดีกว่า ที่บ้านแคลร์จะมีสิ่งนี้อยู่ในตู้เย็นช่องแช่แข็งเยอะว๊ากๆ เพราะว่าซื้อกล้วยหอมมา ไม่เคยกินหมดหวีซักที พอมันดำ โยนเข้าช่องแข็งเลยค่ะ เก็บได้นาน เนื้อกล้วยก็หวานฉ่ำ ทำเค้กออกมาแล้วอร่อยแบบสุดๆเลยค่ะ ส่วนผสมมีดังนี้นะคะ แป้งเค้ก 200 กรัม ผงฟู 1 1/2 ช้อนชา เบคกิ้งโซดา 1 ช้อนชา เกลือ 1/2 ช้อนชา (เค้าใส่ 1/4 ช้อนชา) ไข่ไก่เบอร์ 1 3 ฟอง น้ำตาลทราย 180 กรัม ( เค้าใช้ 160 กรัม) น้ำมันพืช 1 ถ้วยตวง กล้วยหอมบด 200 กรัม (ประมาณ 2 ลูก) น้ำมะนาว 1 ช้อนชา เตรียมส่วนผสมให้เรียบร้อยค่ะ - เปิดเตาเลย 200 องศา - เอาแป้งผสมกับ ผงฟู เบคกิ้งโซดา เกลือ แล้วร่อน - บดกล้วยผสมน้ำมะนาวกันกล้วยดำ - เตรียมน้ำมันพืช - ตีไข่กับน้ำตาลจนฟูมากๆ ด้วยความเร็วสูง 7 นาทีโดยประมาณ - จนขึ้นฟูได้ Ribbon Stage นะจ๊ะ - ใส่แป้งเข้าไป ตีความเร็วต่ำๆ จนแป้งหมด แล้วปรับเป็นความเร็วกลาง รินน้ำมันใส่ลงไปค่ะ - ใส่กล้วยบดลงไปเลย ผสมจนเข้ากัน เตรียมพิมพ์ให้เรียบร้อย เทแป้งใส่เลยจ้า ต่ำกว่าขอบของกระทงประมาณ ครึ่งเซ็นติเมตร ลืมถ่ายรูปอีกตามเลย เผลอเอาเข้าเตาไปเรียบร้อยจ้า อบไฟ 200 องศา ประมาณ 5 นาที จากนั้น ปรับไฟลง เหลือ 175 องศา อบต่ออีก 15 นาทีค่ะ เช็คสุกเรียบร้อย ออกมาแล้วจ้า หน้าปูดได้ใจมากๆเลยจ้า พักให้หายร้อนบนตะแกรง น่ากินน้ออออ สูตรเค้าดีจริงๆ อดใจม่ะไหว ขอกินเลยนะจ๊ะ เนื้อนุ่มละเอียดมากเลย อร่อยค่ะ ขอขอบคุณสูตรจากคุณ BeeBie นะคะ ขอปิดท้ายด้วยรูปนี้ค่ะ บายบาย
The Secret to Perfect Homemade Candied Orange Peels Recipe @mylockdownrasoi Full Recipe (with instructions) available on my YouTube Channel "My Lockdown Rasoi".. Link given in Bio 👆 #candymaking...